








Asus TUF Gaming A16 (FA608UHI) (2025)
- CPU: AMD Ryzen™ 7 260 Up To 5.1GHz (8 Cores, 16 Threads, 24MB Cache - 16 TOPS NPU)
- RAM: DDR5 16GB 5200MHz
- SSD: 512GB PCIe Gen4 M.2 SSD
- VGA: NVIDIA® GeForce RTX™ 5050 8GB GDDR7
- DISPLAY: 16" 2.5K (2560*1600) IPS, 3ms, 165Hz, Anti-Glare, 100% sRGB, G-SYNC®, NVIDIA® Advanced Optimus, 300 nits
- CONDITION: New 100% Full Box
- WARRANTY: Bảo hành 12 tháng
- Thiết kế bền chuẩn quân đội của ASUS TUF Gaming A16 (2025)
- Màn hình 16 inch 2.5K 165Hz, phủ 100% sRGB
- Hiệu năng Asus TUF Gaming A16 2025 với Ryzen 7 260
- RTX 5050 chạy tới 115W và MUX Switch cho game 2.5K
- RAM và SSD nâng cấp dễ dàng
- Tản nhiệt Arc Flow thế hệ 2 và lưới lọc bụi
- Bàn phím RGB, Touchpad và âm thanh Dolby Atmos
- Cổng kết nối và pin 70Wh trên ASUS TUF A16 2025
- Tổng kết và Đánh giá ASUS TUF Gaming A16 (2025)
- FAQ - Các câu hỏi thường gặp về ASUS TUF Gaming A16 (2025)
- Mua ASUS TUF Gaming A16 (2025) ở đâu uy tín, giá tốt?
ASUS TUF Gaming A16 (2025) (FA608UHI) là laptop gaming 16 inch đạt chuẩn độ bền quân đội MIL-STD-810H. Cấu hình này dùng AMD Ryzen 7 260 8 nhân 16 luồng, card NVIDIA GeForce RTX 5050 8GB GDDR7, RAM 16GB DDR5 chạy kênh đôi, SSD 512GB và màn hình 2.5K 165Hz. Bài viết phân tích hiệu năng chơi game, khả năng nâng cấp, tản nhiệt và so sánh với các phiên bản khác của dòng máy.
Thiết kế bền chuẩn quân đội của ASUS TUF Gaming A16 (2025)
Máy có màu xám tối, nắp màn hình bằng nhôm, phần thân còn lại làm bằng nhựa cứng, logo TUF nằm gọn ở góc nắp. Kích thước 354 x 269mm, dày 17,9 đến 25,7mm và nặng 2,2kg. Khác với nhiều mẫu gaming nhiều đèn LED, dòng laptop Asus TUF bản 2025 có kiểu dáng khá kín đáo, mang ra quán cà phê hay văn phòng vẫn không bị nổi.
Toàn bộ khe thoát gió dồn ra phía sau, nên hơi nóng không thổi vào tay khi chơi game và hai cạnh bên có nhiều chỗ cho cổng kết nối. Máy đã qua các bài thử độ bền MIL-STD-810H về rung lắc, va đập, nhiệt độ và độ ẩm. Bù lại, mức nặng 2,2kg khiến máy hợp đặt ở bàn hơn là mang theo cả ngày.
Màn hình 16 inch 2.5K 165Hz, phủ 100% sRGB
Asus TUF Gaming A16 FA608UHI trang bị màn hình IPS 16 inch độ phân giải 2560 x 1600 (WQXGA), tỉ lệ 16:10, tần số quét 165Hz, phản hồi 3ms và bề mặt chống chói. Màn phủ 100% sRGB, hỗ trợ G-SYNC chống xé hình và có MUX Switch cùng NVIDIA Advanced Optimus, cho card rời xuất hình thẳng ra màn hình để tăng khoảng 5 đến 10% khung hình khi chơi game.
Ngoài bản 2.5K này, dòng TUF A16 2025 còn có màn WUXGA 1920 x 1200 tần số 165Hz hoặc 144Hz, cùng phủ 100% sRGB. Theo LaptopMedia, tấm nền của dòng máy không nháy (không dùng PWM) khi giảm độ sáng, ngồi lâu đỡ mỏi mắt. Màn chỉ phủ khoảng 75% Adobe RGB, nên người làm in ấn hay chỉnh màu chuyên nghiệp vẫn cần màn rời.
Hiệu năng Asus TUF Gaming A16 2025 với Ryzen 7 260
AMD Ryzen 7 260 thuộc thế hệ Hawk Point, 8 nhân 16 luồng kiến trúc Zen 4, xung tối đa 5,1GHz, kèm đồ họa tích hợp Radeon 780M và NPU 16 TOPS. Dòng TUF A16 2025 còn có bản Ryzen 9 270 (xung tới 5,2GHz) và Ryzen 9 8940HX 16 nhân 32 luồng. Bảng dưới đặt Ryzen 7 260 cạnh các chip thường gặp trên laptop gaming cùng tầm giá.
| Vi xử lý | Nhân / Luồng | Cinebench R23 đơn nhân | Cinebench R23 đa nhân | Geekbench 6 đa nhân |
|---|---|---|---|---|
| Ryzen 7 260 (máy này) | 8 / 16 | 1.764 | 17.277 | 13.299 |
| Ryzen 9 8940HX (TUF A16 bản HX) | 16 / 32 | 1.924 | 29.834 | 16.188 |
| Core Ultra 7 255H | 16 / 16 | 2.061 | 17.845 | 15.223 |
| Core i7-14650HX | 16 / 24 | 1.969 | 20.454 | 14.451 |
| Core i5-13450HX | 10 / 16 | 1.746 | 16.797 | 12.684 |
Số liệu tham khảo trung bình theo Notebookcheck, kết quả thực tế thay đổi theo chế độ hiệu năng của từng máy.
Ryzen 7 260 cho điểm đa nhân Cinebench R23 khoảng 17.277, ngang Core Ultra 7 255H và nhỉnh hơn Core i5-13450HX vốn phổ biến trên laptop gaming giá rẻ. Với game, chip này đủ sức để RTX 5050 chạy hết công suất, không bị nghẽn CPU ở độ phân giải 2.5K.
Nếu ngoài chơi game bạn còn render 3D, dựng video 4K hay biên dịch dự án lớn, bản Ryzen 9 8940HX mạnh hơn khoảng 73% về đa nhân và đáng cân nhắc hơn. Với học tập, livestream, chỉnh ảnh và làm việc văn phòng, Ryzen 7 260 đã đủ dùng và giúp máy mát, tiết kiệm pin hơn.
NPU 16 TOPS của Ryzen 7 260 hỗ trợ các hiệu ứng AI như lọc ồn hay làm mờ phông khi gọi video, nhưng chưa đạt mức 40 TOPS để thành Copilot+ PC. Phím Copilot và các công cụ ChatGPT, Gemini vẫn dùng bình thường.
RTX 5050 chạy tới 115W và MUX Switch cho game 2.5K
Card NVIDIA GeForce RTX 5050 Laptop dùng kiến trúc Blackwell, 8GB GDDR7, hỗ trợ DLSS 4 kèm tạo khung hình đa luồng (Multi Frame Generation). Trên TUF A16, card được cấp tới 115W nhờ Dynamic Boost, cao hơn nhiều mẫu RTX 5060 cùng tầm giá. Bảng dưới so sánh với RTX 5060, RTX 5070 trên các bản cao hơn của dòng máy và RTX 4060 đời trước.
| Bài kiểm tra | RTX 5050 (máy này) | RTX 5060 | RTX 5070 | RTX 4060 |
|---|---|---|---|---|
| 3DMark Time Spy (đồ họa) | 9.122 | 11.755 | 13.536 | 10.338 |
| Cyberpunk 2077 (1080p, Ultra) | ~68 fps | ~85 fps | ~101 fps | ~72 fps |
| Cyberpunk 2077 (QHD, Ultra) | ~46 fps | ~55 fps | ~65 fps | ~45 fps |
| Star Wars Outlaws (1080p, High) | ~41 fps | ~45 fps | ~59 fps | ~43 fps |
Số liệu tham khảo trung bình theo Notebookcheck, chưa bật DLSS. RTX 5050 trên TUF A16 chạy tới 115W nên thực tế thường cao hơn mức trung bình này.
Ở độ phân giải gốc 2560 x 1600, ASUS TUF Gaming A16 RTX 5050 chơi Cyberpunk 2077 Ultra khoảng 46 fps, bật DLSS 4 sẽ vượt 60 fps. PC Gamer thử Black Myth: Wukong ở 1200p đạt khoảng 51 fps, ngang một số máy RTX 5060. Các game eSports như Valorant, CS2 hay Liên Minh Huyền Thoại chạy trên 165 fps. Hạn chế là 8GB VRAM: vài game mới ở texture cao nhất có thể hết bộ nhớ đồ họa, khi đó nên hạ texture một bậc.
RAM và SSD nâng cấp dễ dàng
Cấu hình ASUS TUF Gaming A16 gắn sẵn 2 thanh RAM 8GB DDR5-5200 nên đã chạy kênh đôi ngay khi mở hộp. Máy có 2 khe SO-DIMM, nâng tối đa 64GB; khi cần nhiều hơn 16GB cho game mới hay dựng video, bạn thay bằng 2 thanh 16GB để lên 32GB.
Ổ SSD 512GB chuẩn PCIe 4.0 khá nhanh nhưng chỉ chứa được vài game AAA. Máy có thêm một khe M.2 2280 PCIe 4.0 còn trống để gắn ổ thứ hai. ASUS lưu ý khe này chỉ nhận SSD một mặt chip, và theo LaptopMedia, khe phụ nằm ngay trên card Wi-Fi nên chọn ổ mát để tránh ảnh hưởng sóng.
Tản nhiệt Arc Flow thế hệ 2 và lưới lọc bụi
Hệ thống tản nhiệt dùng hai quạt Arc Flow thế hệ 2, nhiều ống dẫn nhiệt chạy qua cả CPU lẫn card rời, khe thoát gió và lá tản nhiệt kéo dài hết chiều ngang máy. Lưới lọc bụi tích hợp giúp hạn chế bụi bám vào quạt, đỡ phải vệ sinh máy thường xuyên. Ở chế độ chỉnh tay, tổng công suất CPU và card có thể lên 135W (35W cho CPU, 100W cho card).
Theo PC Gamer, khi chơi game CPU trung bình khoảng 75°C và card khoảng 69°C, ASUS TUF Gaming A16 đạt mức khá mát đối với dòng laptop gaming. Đổi lại, quạt khá ồn ở chế độ Turbo trong Armoury Crate; nếu chơi lâu không đeo tai nghe, chế độ Performance sẽ cân bằng hơn giữa tiếng ồn và khung hình.
Bàn phím RGB, Touchpad và âm thanh Dolby Atmos
Bàn phím chiclet có đèn nền RGB một vùng, bàn phím số và phím Copilot. Các phím mũi tên to đủ cỡ, tiện cho game cần di chuyển; riêng phím số nhỏ hơn phím chính. Touchpad rộng khoảng 130 x 85mm, bề mặt trơn mịn, rê chuột chính xác.
Máy có 2 loa hỗ trợ Dolby Atmos, cổng tai nghe đạt chuẩn Hi-Res, và micro mảng dùng công nghệ lọc ồn AI hai chiều, lọc cả tiếng ồn từ phía bạn lẫn từ người bên kia khi gọi Discord hay Zoom. Webcam Full HD 1080p, nhưng bản FA608UHI không có cảm biến hồng ngoại Windows Hello và không có nắp che camera.
Cổng kết nối và pin 70Wh trên ASUS TUF A16 2025
ASUS TUF Gaming A16 AMD (2025) có 2 cổng USB-A 10Gbps, 1 cổng USB 2.0, 1 cổng USB-C 10Gbps hỗ trợ xuất hình, sạc và G-SYNC, HDMI 2.1, cổng LAN RJ-45 và jack âm thanh 3.5mm. Kết nối không dây dùng Wi-Fi 6E và Bluetooth 5.4. Bản FA608UHI không có cổng USB4; cổng này chỉ có trên một số bản cao hơn của dòng laptop gaming TUF A16.
Pin 70Wh đi kèm adapter 200W và hỗ trợ sạc nhanh 50% trong 30 phút khi tắt máy. Nhờ MUX Switch tự tắt card rời khi làm việc nhẹ, máy dùng được khá lâu cho một laptop gaming: LaptopMedia đo bản pin 90Wh xem video được hơn 14 giờ, bản 70Wh này sẽ ngắn hơn khoảng 20%. Khi chơi game bằng pin, thời gian chỉ còn khoảng 1 giờ, nên cắm sạc để card chạy đủ công suất.
Tổng kết và Đánh giá ASUS TUF Gaming A16 (2025)
ASUS TUF Gaming A16 (2025) bản Ryzen 7 260 và RTX 5050 hợp với học sinh, sinh viên và game thủ cần máy chơi game 2.5K ổn định, bền và dễ nâng cấp. Card được cấp tới 115W, RAM đã chạy kênh đôi, màn 165Hz 100% sRGB và đủ cổng LAN, HDMI 2.1 cho nhu cầu hằng ngày.
Điểm cần cân nhắc: máy nặng 2,2kg, quạt ồn ở chế độ Turbo, card chỉ có 8GB VRAM, bản này không có USB4, camera không có nắp che, và Ryzen 7 260 không đạt chuẩn Copilot+ PC. Nếu chơi game AAA ở thiết lập cao lâu dài, bản RTX 5060 hoặc RTX 5070 của dòng máy sẽ phù hợp hơn.
| Ưu điểm | Khuyết điểm |
|---|---|
|
|
FAQ - Các câu hỏi thường gặp về ASUS TUF Gaming A16 (2025)
1. TUF Gaming A16 RTX 5050 chơi game nặng được không?
Được ở thiết lập vừa phải. RTX 5050 chạy tới 115W, chơi Cyberpunk 2077 Ultra 1080p khoảng 68 fps và ở 2.5K khoảng 46 fps khi chưa bật DLSS. Bật DLSS 4, khung hình tăng đáng kể. Game eSports chạy trên 165 fps.
2. RTX 5050 so với RTX 5060 chênh nhiều không?
Theo điểm 3DMark Time Spy trung bình, RTX 5060 mạnh hơn RTX 5050 khoảng 29%. Tuy nhiên RTX 5050 trên TUF A16 được cấp tới 115W nên khoảng cách thực tế thường nhỏ hơn, PC Gamer đo được khung hình ngang một số máy RTX 5060 công suất thấp.
3. Dòng TUF A16 2025 có những cấu hình nào?
Máy có CPU Ryzen 7 260, Ryzen 9 270 hoặc Ryzen 9 8940HX, card RTX 5050, RTX 5060 hoặc RTX 5070, màn hình WUXGA 144Hz, WUXGA 165Hz hoặc 2.5K 165Hz, pin 70Wh hoặc 90Wh. Bản Hưng Phát giới thiệu là Ryzen 7 260, RTX 5050, 16GB, 512GB, màn 2.5K 165Hz, pin 70Wh.
4. RAM và SSD có nâng cấp được không?
Được. Máy có 2 khe RAM DDR5 SO-DIMM tối đa 64GB (đang gắn 2 thanh 8GB chạy kênh đôi) và 2 khe SSD M.2 2280 PCIe 4.0, còn trống một khe. Khe SSD chỉ nhận ổ một mặt chip.
5. Máy có MUX Switch không?
Có. Máy có MUX Switch kèm NVIDIA Advanced Optimus, tự chuyển giữa card rời và card tích hợp để vừa tăng khung hình khi chơi game vừa tiết kiệm pin khi làm việc nhẹ.
6. Máy có ồn và nóng không?
Theo PC Gamer, khi chơi game CPU khoảng 75°C và card khoảng 69°C, khá mát. Quạt nghe rõ ở chế độ Turbo, nên đeo tai nghe hoặc dùng chế độ Performance nếu muốn êm hơn.
7. Pin dùng được bao lâu, có sạc USB-C được không?
Pin 70Wh dùng làm việc nhẹ, xem phim được khá lâu nhờ tự tắt card rời; chơi game bằng pin chỉ khoảng 1 giờ. Máy sạc được qua cổng USB-C hỗ trợ power delivery, nhưng muốn chơi game hết công suất cần dùng adapter 200W đi kèm.
8. Máy có phải Copilot+ PC không?
Không. NPU của Ryzen 7 260 đạt 16 TOPS, thấp hơn mức 40 TOPS Microsoft yêu cầu. Phím Copilot và các công cụ AI qua Internet vẫn dùng bình thường.
9. Chính sách bảo hành tại Hưng Phát Laptop như thế nào?
Hưng Phát Laptop cung cấp máy chính hãng, đầy đủ hóa đơn, bảo hành 12 tháng, đổi trả trong 30 ngày, hỗ trợ kỹ thuật trọn đời và giao hàng toàn quốc.
Mua ASUS TUF Gaming A16 (2025) ở đâu uy tín, giá tốt?
Với ai cần một chiếc laptop gaming 16 inch bền, chơi được game 2.5K và dễ nâng cấp về sau, ASUS TUF Gaming A16 (2025) bản Ryzen 7 260, RTX 5050 là cấu hình đáng cân nhắc trong tầm giá.
Tại Hưng Phát Laptop, bạn được tư vấn chọn đúng cấu hình, hỗ trợ nâng cấp RAM, SSD khi cần, kèm hàng chính hãng, hóa đơn đầy đủ, bảo hành minh bạch và giao hàng toàn quốc.
Hiệu năng & benchmark Asus TUF Gaming A16 (FA608UHI) (2025)
AMD Ryzen 7 260 NVIDIA GeForce RTX 5050 Laptop - mạnh nhất cho Lập trình 8.5/10, Văn phòng 8.5/10.
AMD Ryzen 7 260
- Cinebench R23 (đa nhân)17,277
- Geekbench 6 (đa nhân)13,299
- Geekbench 6 (đơn nhân)2,673
- PassMark28,209
- Nhân / Luồng8/16
NVIDIA GeForce RTX 5050 Laptop
- 3DMark Time Spy9,122
- 3DMark Fire Strike24,926.5
- VRAM8 GB
- AI INT8440 TOPS
- Kiến trúcBlackwell
Hợp để làm gì?
Chấm theo điểm benchmark thực tế- Chơi game Đề xuất6.5/10
- Dựng phim / Đồ hoạ Đề xuất6.5/10
- Lập trình Đề xuất8.5/10
- Văn phòng8.5/10
- AI / Sáng tạo AI5.5/10
Vì sao CPU quan trọng?
CPU là “bộ não” xử lý mọi tác vụ: mở ứng dụng, đa nhiệm, biên dịch, dựng phim. CPU càng mạnh, máy càng nhanh và mượt khi làm nhiều việc cùng lúc.
- Cơ bảnSản phẩm này
Lướt web, xem phim, soạn thảo văn phòng nhẹ.
- Phổ thôngSản phẩm này
Văn phòng, đa nhiệm vừa, học tập.
- Tầm trungSản phẩm này
Đa nhiệm tốt, lập trình, đồ hoạ nhẹ.
- Khá mạnhSản phẩm này
Dựng phim, lập trình nặng, ảo hoá, chơi game.
- Cao cấpSản phẩm này
Render nặng, biên tập 4K/8K, máy ảo, tác vụ AI.
Vì sao GPU quan trọng?
GPU (card đồ hoạ) lo phần hình ảnh: chơi game, dựng video, render 3D và tăng tốc AI. GPU càng mạnh, khung hình game càng cao và xuất video càng nhanh.
- Cơ bản (iGPU)Sản phẩm này
Hiển thị mượt, xem phim 4K, game rất nhẹ (LMHT, Valorant mức thấp).
- Phổ thôngSản phẩm này
Game eSports 1080p, chỉnh ảnh, dựng video nhẹ.
- Tầm trungSản phẩm này
Game 1080p thiết lập trung-cao, dựng video Full HD ổn.
- Khá mạnhSản phẩm này
Game 1080p/1440p thiết lập cao, dựng video 4K, render 3D.
- Cao cấpSản phẩm này
Game 4K/240Hz, ray tracing, render & AI nặng.
Chơi game gì?
FPS thực tế (Notebookcheck) - màn QHD- Dota 2125 fps1080p Ultra
- GTA V95 fpsQHD Ultra
- Battlefield 656 fps1080p Ultra
- Star Wars Outlaws23 fpsQHD Ultra
- Cyberpunk 207746 fpsQHD Ultra
≥60fps rất mượt30-60fps chơi tốt<30fps cần giảm thiết lập
Chạy AI local được không?
Tốc độ sinh chữ (tokens/giây) khi chạy model trên GPU 8GB VRAM- Llama 3.2 11B Vision6.1 GB · ctx 128K44 tok/sTạm ổn
- Gemma 4 E2B IT5.6 GB · ctx 256K48 tok/sTạm ổn
- GLM-4 9B5.1 GB · ctx 128K53 tok/sTạm ổn
- Gemma 4 E4B4.6 GB · ctx 256K58 tok/sChạy tốt
- Ministral 8B4.6 GB · ctx 32K58 tok/sChạy tốt
- Qwen 3.5 4B4.6 GB · ctx 32K58 tok/sChạy tốt
- DeepSeek R1 Distill 7B4.1 GB · ctx 64K66 tok/sChạy tốt
- Gemma 4 E2B3.1 GB · ctx 256K87 tok/sChạy mượt
- Qwen 3.5 2B2.5 GB · ctx 32K108 tok/sChạy mượt
- Phi-4 Mini Reasoning2.4 GB · ctx 16K112 tok/sChạy mượt
- Llama 3.2 3B2 GB · ctx 128K134 tok/sChạy mượt
- SmolLM3 3B2 GB · ctx 128K134 tok/sChạy mượt
- DeepSeek R1 1.5B1.3 GB · ctx 64K207 tok/sChạy mượt
- Qwen 3.5 0.8B1.3 GB · ctx 32K207 tok/sChạy mượt
- TinyLlama 1.1B1.1 GB · ctx 2K244 tok/sChạy mượt
- Llama 3.2 1B1 GB · ctx 128K269 tok/sChạy mượt
- Gemma 3 12B6.6 GB · ctx 128K41 tok/sTạm ổn
- Mistral Nemo 12B6.6 GB · ctx 128K41 tok/sTạm ổn
- Gemma 2 9B5.1 GB · ctx 8K53 tok/sTạm ổn
- Nemotron Nano 9B v25.1 GB · ctx 128K53 tok/sTạm ổn
- Llama 3.1 8B4.6 GB · ctx 128K58 tok/sChạy tốt
- Qwen 3 8B4.6 GB · ctx 128K58 tok/sChạy tốt
- Mistral 7B v0.34.1 GB · ctx 32K66 tok/sChạy tốt
- Qwen 2.5 7B4.1 GB · ctx 128K66 tok/sChạy tốt
- Qwen 2.5 Coder 7B4.1 GB · ctx 128K66 tok/sChạy tốt
- Qwen 3 4B2.5 GB · ctx 32K108 tok/sChạy mượt
- Gemma 3 4B2.5 GB · ctx 128K108 tok/sChạy mượt
- Phi-3.5 Mini2.4 GB · ctx 128K112 tok/sChạy mượt
- Gemma 2 2B1.5 GB · ctx 8K179 tok/sChạy mượt
- Qwen 3 1.7B1.4 GB · ctx 32K192 tok/sChạy mượt
- Qwen 2.5 Coder 1.5B1.3 GB · ctx 32K207 tok/sChạy mượt
- Qwen 3 0.6B1.1 GB · ctx 32K244 tok/sChạy mượt
- Gemma 3 1B1 GB · ctx 32K269 tok/sChạy mượt
Chạy mượtChạy tốtTạm ổnđo với bản quantized 4-bit, ctx = context window
Không có bình luận nào







Tô Khánh Thư 2 ngày trước
Màn hình 2.5K của máy nét thật sự, nhìn lâu không thấy mỏi mắt, chơi game cực thích luôn.