Trong thư viện, phòng họp hay căn phòng lúc nửa đêm, tiếng quạt rít lên khi mở vài chục tab trình duyệt dễ làm người xung quanh mất tập trung. Một chiếc laptop chạy êm không đến từ lời quảng cáo mà từ ba yếu tố kiểm chứng được: chip tiêu thụ bao nhiêu điện, quạt được điều khiển ra sao và số đo độ ồn trong bài đánh giá độc lập. Đơn vị dB(A) là mức âm thanh đã hiệu chỉnh theo độ nhạy tai người, số càng thấp thì càng êm. Bài viết giải thích cách đọc các con số đó rồi tư vấn bốn mẫu laptop đời 2025 có số đo cụ thể.
Laptop chạy êm cần gì khi làm việc ở thư viện và phòng họp
Với một chiếc laptop chạy êm, phần lớn tiếng ồn cần kiểm soát đến từ quạt tản nhiệt. Chip càng tiêu thụ nhiều điện thì càng tỏa nhiều nhiệt, quạt phải quay nhanh hơn để đẩy khí nóng ra ngoài, kéo theo tiếng gió và tiếng động cơ tăng dần. Ổ SSD không có bộ phận quay, loa im khi bạn tắt âm, nên trong phòng yên tĩnh, độ ồn quạt gần như quyết định toàn bộ những gì người ngồi cạnh nghe thấy từ laptop của bạn.

Notebookcheck, trang đánh giá laptop độc lập, in sẵn một thang tham chiếu cạnh mỗi bảng số đo: khoảng 30 dB(A) được xem là im lặng, 40 dB(A) là nghe rõ và 50 dB(A) là ồn. Trong thư viện hay phòng họp nhỏ, tiếng nền vốn thấp, nên laptop quay quạt lên quanh 40 dB(A) sẽ nổi bật đáng kể so với lúc đặt trong quán cà phê. Ngưỡng hợp lý khi chọn laptop chạy êm là giữ độ ồn quạt quanh 30 dB(A) ở tác vụ văn phòng thường ngày.
Mỗi không gian lại có đòi hỏi riêng. Văn phòng mở có tiếng gõ phím, điều hòa và tiếng trò chuyện che bớt tiếng quạt, còn thư viện và phòng làm việc ban đêm gần như không có tiếng nền. Phòng họp trực tuyến thêm một điều kiện: micro tích hợp nằm trên cùng thân laptop với quạt, nên tiếng gió có thể lọt vào cuộc gọi trước khi người ngồi cạnh kịp nhận ra. Vì vậy, khi chọn laptop chạy êm, bạn cần xét cả độ ồn quạt lúc không tải lẫn khi tải tăng dần.
Chip tiết kiệm điện dòng U và V giữ quạt quay chậm hơn
Intel công bố mức tiêu thụ điện của bộ xử lý bằng hai con số: công suất cơ bản (Processor Base Power) và công suất turbo tối đa (Maximum Turbo Power). Theo trang thông số chính thức của Intel, Core Ultra 7 256V và 258V thuộc dòng V có công suất cơ bản 17 W, turbo tối đa 37 W. Core Ultra 7 255U thuộc dòng U ở mức 15 W và 57 W, còn Core Ultra 7 255H thuộc dòng H lên tới 28 W và 115 W. Chênh lệch nhiệt lượng cần thải ra quyết định độ ồn quạt khi tải tăng.
| Chip Intel | Dòng | Số nhân | Công suất cơ bản (W) | Công suất turbo tối đa (W) |
|---|---|---|---|---|
| Core Ultra 7 256V | V | 8 | 17 | 37 |
| Core Ultra 7 258V | V | 8 | 17 | 37 |
| Core Ultra 7 255U | U | 12 | 15 | 57 |
| Core Ultra 7 255H | H | 16 | 28 | 115 |
Dòng U có công suất cơ bản thấp nhưng turbo tối đa 57 W, hơn gấp rưỡi dòng V, nên trong những cú tăng tải ngắn, laptop dùng chip U có thể sinh nhiệt nhiều hơn và buộc quạt tăng tốc. Dòng V giữ cả hai mức ở ngưỡng thấp, ưu thế này là điểm chung của cả bốn mẫu laptop chạy êm trong bài. Nếu công việc đòi hỏi hiệu năng đa nhân cao hơn và bạn chấp nhận laptop nặng hơn, phép so cụ thể nằm ở bài ThinkPad P14s Gen 6 và X1 Carbon Gen 13: Đánh đổi 400 gram lấy 38% hiệu năng đa nhân?
Con số Intel công bố chỉ là khung tham chiếu, mỗi hãng laptop tự đặt giới hạn công suất bền (PL1) và ngắn hạn (PL2) theo khả năng tản nhiệt của thân máy. Notebookcheck ghi nhận Dell XPS 13 9350 bản Core Ultra 7 256V đặt PL1 32 W, Dell 14 Plus cùng chip đặt 20 W, ThinkPad X1 Carbon Gen 13 bản 258V đặt PL1 20 W và PL2 37 W. Cùng một chip, laptop đặt PL1 cao hơn sẽ nhanh hơn khi tải dài nhưng quạt cũng phải quay mạnh hơn, nên muốn chọn laptop chạy êm, bạn không thể chỉ nhìn tên chip.
Đọc số đo độ ồn dB(A) trong bài đánh giá cho đúng
Khi đọc số đo độ ồn, việc đầu tiên là xem khoảng cách đặt micro. Notebookcheck dùng micro Earthworks M23R đặt cách laptop 15 cm, gần hơn nhiều so với khoảng cách từ người ngồi bàn bên tới laptop của bạn. Theo nguyên lý lan truyền âm thanh trong không gian mở, mỗi lần khoảng cách tăng gấp đôi thì mức âm giảm khoảng 6 dB, nên 40 dB(A) đo ở 15 cm sẽ nhỏ hơn đáng kể khi nghe từ một mét. Kết quả đo độ ồn dùng để so các laptop với nhau theo cùng một phương pháp, không phải mức âm người bên cạnh nghe thấy.
| Mẫu laptop | Bản được đo | Không tải dB(A) | Tải vừa dB(A) | Tải tối đa dB(A) | Ồn nền phòng đo dB(A) |
|---|---|---|---|---|---|
| Dell 14 Plus DB14250 | Core Ultra 7 256V, 16GB | 23,8 | 31,4 | 45,2 | 23,8 |
| Dell XPS 13 9350 | Core Ultra 7 256V, 16GB | 24,4 | 26,2 | 45,2 | 24,1 |
| Samsung Galaxy Book5 Pro 16 (360) | Core Ultra 5 226V, 16GB | 23,6 | 29,4 | 40,6 | 23,6 |
| ThinkPad X1 Carbon Gen 13 | Core Ultra 7 258V, 32GB | 23,2 | 29,9 | 40,5 | 23,2 |
Bảng số đo độ ồn của Notebookcheck có ba lớp. Mức không tải đo khi laptop để màn hình nền; ở cả bốn mẫu trên, con số này bằng hoặc sát mức ồn nền phòng đo, nghĩa là quạt đứng yên hoặc quay rất chậm. Mức tải vừa và tải tối đa phản ánh lúc chip bắt đầu làm việc nặng, ví dụ trong bài đánh giá Dell XPS 13 9350 của Notebookcheck, mức 26,2 dB(A) được đo sau cảnh đầu của bài thử đồ họa 3DMark 06, còn 45,2 dB(A) đo khi ép Prime95.
Chi tiết hay bị bỏ qua là chế độ hiệu năng lúc đo. Notebookcheck thường bật chế độ hiệu năng cao trước khi chạy thử, nên mức tải tối đa trong bảng phản ánh trường hợp quạt phải làm việc hết sức. Với X1 Carbon Gen 13, mức tải vừa 29,9 dB(A) được đo ở chế độ Balanced. Với XPS 13 9350, chuyển từ Performance sang Balanced kéo độ ồn quạt tối đa xuống khoảng 33 đến 38 dB(A). Vì vậy, khi so hai bài đánh giá, bạn cần đối chiếu cả chế độ nguồn lúc đo độ ồn chứ không chỉ con số.
Chế độ Quiet hạ tiếng quạt nhưng đổi lại hiệu năng thấp hơn
Các hãng đều cài sẵn cách chọn chế độ nhiệt: Samsung có Quiet mode, Lenovo dùng các mức Best performance và Balanced trong chế độ nguồn của Windows, Dell có ứng dụng MyDell. Bản chất của chế độ êm là hạ giới hạn công suất chip để quạt quay chậm lại. Trong bài đánh giá Galaxy Book5 Pro 360, Notebookcheck ghi nhận việc kích hoạt Quiet mode giúp độ ồn quạt giữ quanh 26 dB(A) ngay cả khi có tải, thấp hơn rõ so với mức 40,6 dB(A) lúc tải tối đa.

Cái giá phải trả là hiệu năng. Khi Notebookcheck chạy Prime95 trên XPS 13 9350, công suất CPU ổn định ở 32 W với chế độ Performance nhưng chỉ còn 18 W ở Balanced, xung nhịp giảm từ 3,2 GHz xuống 2,5 GHz. Điểm Physics trong Fire Strike suy giảm 12% khi chuyển sang Balanced. Với soạn thảo, bảng tính và họp trực tuyến, mức suy giảm này ít khi lộ ra; với tác vụ dài như xuất video hay biên dịch mã nguồn, thời gian chờ sẽ kéo dài hơn.
Chế độ êm cũng có giới hạn: nó không biến laptop dùng chip H thành laptop chạy êm, và khi tải nặng kéo dài, quạt vẫn phải quay để duy trì nhiệt độ an toàn. Trong bài đánh giá ThinkPad X1 Carbon Gen 13 của Notebookcheck, laptop hoàn toàn im lặng khi không tải nhưng lên 40,5 dB(A) khi tải tối đa và 43 dB(A) khi chạy Cyberpunk 2077 ở chế độ Best performance. Trang này khuyên dùng Balanced để giữ độ ồn quạt ở mức thấp.
Dell 14 Plus và XPS 13 9350 cho văn phòng mở, thư viện
Với ngân sách dưới 30 triệu đồng, DELL 14 Plus DB14250 (2025) là phương án laptop chạy êm dễ tiếp cận cho văn phòng mở. Phiên bản Core Ultra 7 256V, RAM 16GB, SSD 512GB, màn 14 inch 2.5K có giá 26,9 triệu đồng, trùng cấu hình chip và RAM với phiên bản Notebookcheck đánh giá. Kết quả đo độ ồn cho thấy 23,8 dB(A) khi không tải, bằng mức ồn nền phòng đo, và 31,4 dB(A) ở tải vừa. Phiên bản Core Ultra 9 288V, RAM 32GB, SSD 1TB giá 34 triệu đồng chưa có số đo riêng.

Notebookcheck mô tả quạt của Dell 14 Plus phản ứng chậm và khá êm ở tải nhẹ đến vừa, mất một lúc mới tăng tốc khi tải nặng xuất hiện, rồi đẩy độ ồn quạt lên 45,2 dB(A) khi chạy đồng thời Prime95 và FurMark. Với PL1 20 W, laptop này đáp ứng tốt công việc văn phòng, học tập và họp trực tuyến kéo dài hơn là tác vụ nặng liên tục. Trọng lượng khoảng 1,5 kg theo cân của Notebookcheck cũng nhỉnh hơn nhóm 13 inch, cần tính đến nếu bạn hay mang laptop đi lại.
Nếu ưu tiên một laptop chạy êm có thân gọn để mang vào thư viện, DELL XPS 13 9350 (2025) có phiên bản Core Ultra 7 256V, RAM 16GB, SSD 512GB, màn FHD+ màu Platinum giá 35,5 triệu đồng, trùng cấu hình chip, RAM, SSD và độ phân giải màn hình với phiên bản được đo. Notebookcheck ghi 24,4 dB(A) khi không tải, 26,2 dB(A) ở tải vừa và nhận xét quạt duy trì trạng thái im lâu hơn XPS 13 9320, 9340 đời trước. Khi ép Prime95 ở Performance, độ ồn quạt lên 45,2 dB(A), nên Balanced là phương án hợp với phòng yên tĩnh.
Galaxy Book5 Pro 16 và X1 Carbon Gen 13 cho phòng họp
Samsung Galaxy Book5 Pro 16 (2025) là bản xoay gập 360 độ, màn 16 inch 3K Dynamic AMOLED 2X, chip Core Ultra 7 256V, RAM 16GB, SSD 1TB, giá 34,99 triệu đồng. Phiên bản Notebookcheck đánh giá dùng chip Core Ultra 5 226V cùng dòng V, nên số đo chỉ mang tính tham chiếu: 23,6 dB(A) khi không tải, 29,4 dB(A) ở tải vừa và 40,6 dB(A) khi tải tối đa. Quiet mode giữ độ ồn quạt quanh 26 dB(A) dưới tải, hợp với lúc trình chiếu trong phòng họp nhỏ.

Phòng họp trực tuyến còn phụ thuộc vào micro. Tiếng quạt thấp giúp micro tích hợp thu ít tạp âm hơn, còn tiếng gõ phím, điều hòa hay tiếng người phía sau thì cần thêm bộ lọc giọng nói. Các bước bật lọc tạp âm trong lúc gọi được hướng dẫn ở bài Micro khử ồn trên laptop - Bật lọc tạp âm khi họp online và gọi video, phần việc bổ sung cho một chiếc laptop chạy êm.
Với người hay làm việc ban đêm hoặc họp liên tục cả ngày, Lenovo ThinkPad X1 Carbon Gen 13 (2025) có phiên bản Core Ultra 7 258V, RAM 32GB, SSD 1TB, màn 2.8K OLED giá 69,99 triệu đồng, trùng cấu hình chip, RAM và màn hình với phiên bản Notebookcheck đánh giá. Lần đo độ ồn của Notebookcheck ghi nhận laptop im hoàn toàn khi không tải, 23,2 dB(A) bằng mức nền, và 29,9 dB(A) ở tải vừa chế độ Balanced. Phiên bản Core Ultra 7 255U giá 46,8 triệu đồng dùng chip dòng U, chưa có số đo độ ồn tương ứng.
FAQ
Laptop dùng chip dòng H có thể êm như dòng V không?
Ở tải nặng thì khó. Theo Intel, Core Ultra 7 255H có công suất turbo tối đa 115 W, gấp hơn ba lần mức 37 W của Core Ultra 7 256V, nên lượng nhiệt cần thải ra lớn hơn nhiều. Muốn laptop chip H êm hơn, bạn phải hạ chế độ nguồn và chấp nhận hiệu năng giảm.
Số dB(A) trong bài đánh giá có phải mức người bên cạnh nghe thấy?
Không. Notebookcheck đặt micro cách laptop 15 cm, trong không gian mở mỗi lần khoảng cách tăng gấp đôi thì mức âm giảm khoảng 6 dB. Con số chủ yếu dùng để so các laptop với nhau theo cùng phương pháp đo độ ồn.
Vì sao quạt vẫn quay khi chưa mở ứng dụng nào?
Các tác vụ nền như cập nhật Windows, quét bảo mật hay đồng bộ đám mây có thể đẩy tải chip lên trong vài phút sau khi khởi động. Khi các tác vụ này xong, laptop chạy êm trở lại mức không tải như trong bảng số đo.
Nên chọn RAM 16GB hay 32GB cho laptop chip dòng V?
Các mẫu trong bài đều dùng RAM hàn sẵn, không nâng cấp sau được, nên dung lượng cần chọn đủ ngay từ đầu. 16GB đủ cho văn phòng và họp trực tuyến; nếu hay mở nhiều ứng dụng nặng cùng lúc, bản 32GB như X1 Carbon Gen 13 258V hoặc Dell 14 Plus 288V cho dư địa lâu dài hơn.
